Chủ đề mớiChủ đề mới  Hiển thị danh sách thành viênThành viên  LịchLịch  Tìm trên diễn đànTìm kiếm  Trợ giúpTrợ giúp
  Đăng kýĐăng ký  Đăng nhậpĐăng nhập
Thanh nhạc
 Diễn đàn :Thảoluận, kinh nghiệm biểu diễn :Thanh nhạc
Message Icon Chủ đề: Phương pháp luyện giọng (Anne Peckham) Trả lời bài viết Gửi bài viết mới
Trang  of 2 Tiếp >>
Tác giả Nội dung
onggiadaukho656
Đại uý
Đại uý
Ảnh đại diện
Tiểu đoàn trưởng

Gia nhập: 20-02-08
Trạng thái Online: Offline
Trích dẫn onggiadaukho656 Replybullet Chủ đề: Phương pháp luyện giọng (Anne Peckham)
    Ngày gửi: 06-06-08 lúc 5:10PM

Tìm hiểu về giọng

Giọng nói là một cơ quan phức tạp, có một tầm phát âm thật rộng lớn. Nhiều ca sĩ không qua trường lớp vẫn có một giọng ca tự nhiên tuyệt vời. Tuy nhiên những ca sĩ có kiến thức về cách phát âm và hiểu rõ bộ máy này còn gặt hái những kết quả tốt hơn. Sau nhiều năm ca hát, bạn có thể phát triển và duy trì thanh giọng, học cách phòng tránh và sửa chữa những khó khăn của mình.
Phương pháp luyện giọng của Anne Peckham sẽ giúp chăm sóc và nâng cấp chất lượng giọng hát của bạn lên mức độ cao hơn, giúp bạn hiểu rõ những yếu tố cơ bản của bộ máy phát âm, hỗ trợ bạn nắm vững kỹ thuật tập luyện, phân biệt được từng thành phần giọng ca. Nó cũng giúp bạn nắm vững chúng và mở rộng ưu thế từng chi tiết để giúp bạn đạt thành một giọng ca hoàn chỉnh.
Qua kinh nghiệm dạy thanh nhạc nhiều năm, Anne Peckham đã từng gặp những chuyện hoang đường về luyện giọng. Một trong những chuyện hoang đường ấy là ca sĩ hát nhạc phổ thông không qua trường lớp. Nhiều ca sĩ trẻ đã ngạc nhiên thấy rằng không ít ca sĩ không luyện giọng đã phải sớm rời bỏ sự nghiệp sau một thời gian ngắn, chỉ vì bộ máy phát âm của họ bị thương tổn. Ngay cả những ca sĩ dày dạn, có những thói quen không đúng, đôi khi cũng phải tập hát trở lại vì không muốn bộ máy phát âm của họ bị hư hỏng vĩnh viễn.
Các thể loại âm nhạc như Pop, Rock, Thánh ca, Country và ca kịch đòi hỏi phải hát lớn trong một thời gian dài sẽ làm cho giọng ca mệt mỏi. Bạn sẽ gặp thêm vấn đề nếu địa điểm trình diễn khô khan, bụi bặm, đầy khói và trong một đám đông náo nhiệt.
Nếu hiểu rõ giọng mình, bạn sẽ phát triển và kiểm soát cách thở đúng, xướng âm đúng cách và cải tiến giọng ca qua việc nâng cao thể lực và âm lực. Bạn sẽ được hướng dẫn phương pháp làm giảm thiểu độ căng của âm giọng, hiểu rõ môi trường xung quanh ảnh hưởng thế nào tới giọng ca của mình. Hiểu rõ giọng ca sẽ giúp bạn loại bỏ thói quen phát âm sai.
Giọng ca chịu tác dụng của cảm xúc, thới quen ăn uống, ngủ nghê, sử dụng dược phẩm, chất kích thích và thói quen nói năng. Giọng ca còn tuỳ thuộc vào thể lực và sinh lực của bạn. Học cách chăm sóc giọng ca và phát triển thói quen luyện tập tốt sẽ giúp bạn bảo toàn giọng ca suốt đời.
Một câu chuyện khác nữa là do thiếu luyện giọng, nhiều ca sĩ đã đánh mất chất giọng độc đáo, tự nhiên của mình. Ngược lại luyện giọng sẽ giúp bạn giữ vững bộ máy phát âm và nâng chất giọng tự nhiên của bạn lên tới mức tốt nhất. Làm chủ được giọng ca tự nhiên của chính mình hay nhất. Sự chủ động này còn giúp bạn hiểu rõ những khu vực cần cải tiến, những thới quen có hại cho sự lâu bền của giọng mình. Thật vậy, nhiều ca sĩ pop chuyên nghiệp đã thành đạt theo cách phát triển và bảo quản được giọng ca của họ. Những bài học này chẳng những không làm bạn đánh mất chất giọng độc đáo của mình mà còn giúp bạn nắm vững cách điều khiển và nâng cao nó.
Phương pháp phát âm nào là tốt nhất? Mọi ca sĩ giải thích quy trình phức tạp hát ca theo một cách khác nhau, sử dụng những thuật ngữ riêng và nói nhiều đến các thành phần cơ thể cũng nhưng các khái niệm sư phạm. Phương pháp thanh nhạc tốt nhất là phương pháp thực tiễn, thích hợp, có cơ sở khoa học, sử dụng những bài tập có mục đích rõ ràng và phù hợp với ca sĩ.
Đừng qua lo ngại bởi các chi tiết kỹ thuật khi học hát. Những kiến thức về cơ thể học và về âm học sẽ giúp bạn trở thành một ca sĩ tài ba, biết vận dụng tối đa giọng ca tự nhiên của mình.

Sửa bởi onggiadaukho656 - 06-06-08 lúc 11:15PM
Tất cả vì sự nghiệp xã hội hoá âm nhạc.
Bốn biển là nhà, đâu đâu cũng có anh em, bằng hữu.
0904300505
IP IP Logged
trung tin
Binh nhất
Binh nhất

Gia nhập: 06-06-08
Trích dẫn trung tin Replybullet Ngày gửi: 09-06-08 lúc 9:21PM
cho em hoi the nao la lay hoi trom .lam the naop de lay dc
IP IP Logged
domiki
Đại uý
Đại uý
Ảnh đại diện
Đại đội trưởng

Gia nhập: 21-02-08
Trích dẫn domiki Replybullet Ngày gửi: 17-06-08 lúc 9:58AM
hic lay hoi chom la gi???hoi cua minh viec gi minh phai lay chom hi hi ha ha.
theo nhu minh duoc biet thi hoi dung khi hat thanh nhac duoc nen cang duoi bung chu khong phai o tren nguc.khi lay hoi do cang cua bung khien cho hoi duoc nen xuong va hoi se rat dai va khoe.con o nguc thi nhanh het va yeu hic hicc
IP IP Logged
onggiadaukho656
Đại uý
Đại uý
Ảnh đại diện
Tiểu đoàn trưởng

Gia nhập: 20-02-08
Trích dẫn onggiadaukho656 Replybullet Ngày gửi: 18-06-08 lúc 8:14PM
Originally posted by trung tin

cho em hoi the nao la lay hoi trom .lam the naop de lay dc
Lấy hơi trộm là khi đuối hơi là ca sĩ tự động lấy hơi (mặc dù trong bản nhạc không cho phép) nhằm đáp ứng được câu hát. Bạn có thể lấy hơi thật nhanh cả bằng mũi và mồm, nhưng vẫn phải đảm bảo thời gian, đúng nhịp để vào câu hát tiếp theo. Theo tôi bạn nên chuẩn bị trước khi lấy hơi sẽ chủ động hơn. Tuy nhiên đây chỉ là biện pháp bất đắc dĩ, các bạn nên lấy hơi đúng chỗ, đúng lúc.
Một điều các bạn cần chú ý khi hát chỉ nên lấy hơi bằng mũi thì sẽ lấy hơi được sâu, tuyệt đối tránh lấy hơi bằng miệng sẽ không tốt cho cổ họng, hát xong nên uống 1 cốc nước nóng, tuyệt đối không được uống nước lạnh vì như thế sẽ làm co rút dây thanh quản, khá nguy hiểm.
Tất cả vì sự nghiệp xã hội hoá âm nhạc.
Bốn biển là nhà, đâu đâu cũng có anh em, bằng hữu.
0904300505
IP IP Logged
yeuamnhac.zip
Hạ sĩ
Hạ sĩ
Ảnh đại diện

Gia nhập: 22-06-08
Trích dẫn yeuamnhac.zip Replybullet Ngày gửi: 23-06-08 lúc 7:34AM

Hay quá, cảm ơn thanhniendaukho nghe. Tại vì một số anh em cũng muốn bác đổi tên nick thành như thế mà. Cũng là vì do chú còn trẻ quá mà. Khi lần đầu tiên đọc tên nick cháu chứ ngỡ chú đã năm mấy rồi í chứ. Hi hi hi  Đừng buồn nghen!

IP IP Logged
trung tin
Binh nhất
Binh nhất

Gia nhập: 06-06-08
Trích dẫn trung tin Replybullet Ngày gửi: 28-06-08 lúc 8:48AM
các bác cho em hỏi ,làm thế nào để giữ giọng ở múc ổn định nhất .em thường hát nhưng thường bị bể giọng lắm
IP IP Logged
ducthanhcha
Binh nhất
Binh nhất

Gia nhập: 08-06-08
Trích dẫn ducthanhcha Replybullet Ngày gửi: 28-06-08 lúc 6:55PM
em muon hoi lam the nao de luyen giong.de cho giong thanh hon cao hon
IP IP Logged
domiki
Đại uý
Đại uý
Ảnh đại diện
Đại đội trưởng

Gia nhập: 21-02-08
Trích dẫn domiki Replybullet Ngày gửi: 03-07-08 lúc 10:35PM
theo em thì để luyện thanh hon thi tốt nhất lên giũ cho cái thanh quản của mình được chăm sóc như em bé ấy.kiêng khem đủ thú rượu bia thuốc lá.nóng lạnh.khô hanh dủ cả.
cao hơn thi....chịu khó ôm bụng mà luyên thanh để hơi thở và khẩu hình được tôt.thanh nhạc mà lại làm việc với cái cơ thể của minh thì cần một chút năng khiếu bản thân sẵn có cùng với sự chăm chỉ cluyện tập cũng như thực hành
IP IP Logged
duyen quynh
Binh nhất
Binh nhất
Ảnh đại diện

Gia nhập: 08-08-08
Trích dẫn duyen quynh Replybullet Ngày gửi: 09-08-08 lúc 2:10PM
cac pac cho em hoi em bi viem xoang thi co bai tap nao tap ma k thay nghet mui k?
vi em bi xoang mui nen hat k vang dc nghe kho chiu lM.
CAM ON CAC PAC NHIU
bobo
IP IP Logged
phongluong
Trung uý
Trung uý
Ảnh đại diện

Gia nhập: 18-07-08
Trích dẫn phongluong Replybullet Ngày gửi: 11-08-08 lúc 5:32PM
viêm xoang mà ca hát thì rất là buồn ,bạn nên dành thời gian chữa dứt căn bệnh này đi ,nhớ là hơi lâu đấy
IP IP Logged
Trang  of 2 Tiếp >>
Trả lời bài viết Gửi bài viết mới
Xem trang in Xem trang in

Chuyển nhanh đến
Bạn không thể tạo đề tài mới
Bạn không thể trả lời bài viết
Bạn không thể xoá bài viết bạn đã gưi
Bạn không thể sửa bài viết bạn đã gửi
Bạn không thể tạo bình chọn
Bạn không thể bình chọn

Bulletin Board Software by Web Wiz Forums version 8.03