Chủ đề mớiChủ đề mới  Hiển thị danh sách thành viênThành viên  LịchLịch  Tìm trên diễn đànTìm kiếm  Trợ giúpTrợ giúp
  Đăng kýĐăng ký  Đăng nhậpĐăng nhập
Organ
 Diễn đàn :Thảoluận, kinh nghiệm biểu diễn :Organ
Message Icon Chủ đề: Cách đệm hợp âm cho đàn organ Trả lời bài viết Gửi bài viết mới
<< Trước Trang  of 20 Tiếp >>
Tác giả Nội dung
onggiadaukho656
Đại uý
Đại uý
Ảnh đại diện
Tiểu đoàn trưởng

Gia nhập: 20-02-08
Trạng thái Online: Offline
Trích dẫn onggiadaukho656 Replybullet Ngày gửi: 13-05-10 lúc 4:31PM
Originally posted by bsngovanhoa79

ban nao lam on gui giup Toi ban nhac va hop am cua bai hat CO LE NAO cua ca si Dam vinh Hung voi. Cam on nhieu.Toi la nguoi goi den so may 0904300505 vao toi ngay 12/5 do.
Hê hê ... tôi tưởng mấy bài nhạc đỏ thì thoải con gà mái. Chứ ms. Đàm thì tôi không thích nên không sưu tầm các bản nhạc của cu này  Phải nói là chú Đờm này hát là sự phỉ báng âm nhạc
Tất cả vì sự nghiệp xã hội hoá âm nhạc.
Bốn biển là nhà, đâu đâu cũng có anh em, bằng hữu.
0904300505
IP IP Logged
FloraAtDawn
Trung uý
Trung uý
Ảnh đại diện

Gia nhập: 31-10-08
Trích dẫn FloraAtDawn Replybullet Ngày gửi: 21-05-10 lúc 7:07PM
ha ha, hoàn toàn đồng ý
*0905221824* Nhận làm styles cho Yamaha, hòa âm, nhạc không lời ...
----
demo: http://www.box.net/shared/5rplfxdogo
mixing: http://www.box.net/shared/g300cfackw
----
Fantom X6 - s900 ...
IP IP Logged
Hamid
Binh nhất
Binh nhất
Ảnh đại diện

Gia nhập: 25-04-09
Trích dẫn Hamid Replybullet Ngày gửi: 16-07-10 lúc 11:03PM
Bác nào có thể làm đoạn intro của bài Hà nội đêm trở gió do cs Mĩ linh hát cho anh em học hỏi được không nhỉ? Mình nghe kết lắm mà vì trình độ còn kém nên chơi vẫn chưa ra được!
dungha8x@gmail.com
IP IP Logged
quockhanh2009
Binh nhất
Binh nhất
Ảnh đại diện

Gia nhập: 03-08-10
Trích dẫn quockhanh2009 Replybullet Ngày gửi: 03-08-10 lúc 4:48PM
ai có mấy đệm cho đàn organ không? cho mình xin với. mình thấy các mẫu đệm cho đàn giutar thì nhiều mà mẫu đệm cho organ và piano mình không thấy. mình tự học nen 6 kiếm sách đễ học mà không thấy. ai giúp mình vời. mình cảm ơn nhiều
IP IP Logged
quockhanh2009
Binh nhất
Binh nhất
Ảnh đại diện

Gia nhập: 03-08-10
Trích dẫn quockhanh2009 Replybullet Ngày gửi: 03-08-10 lúc 4:57PM
ai có mấy đệm cho đàn organ không? cho mình xin với. mình thấy các mẫu đệm cho đàn giutar thì nhiều mà mẫu đệm cho organ và piano mình không thấy. mình tự học nên kiếm sách đễ học mà không thấy.
mình mới biết đệm điệu VALSE , Boston, Slow rook thoi còn cá điệu khác thì mình chưa biết như cha cha , rumba ...mà 1 điệu còn có nhiều cách đệm khác nhau nữa thật là khó
ai giúp mình vời. mình cảm ơn nhiều

Sửa bởi quockhanh2009 - 03-08-10 lúc 4:58PM
IP IP Logged
aohk0991
Binh nhất
Binh nhất

Gia nhập: 04-08-10
Trích dẫn aohk0991 Replybullet Ngày gửi: 04-08-10 lúc 10:10PM
Chào các bạn, mình cũng tự học organ (do điều kiện đưa đẩy nên ko học thầy pà đc... hix).
Các bạn có kinh nghiệm đệm organ cho mình hỏi tí hen. Trong lúc đệm cho người khác hát, tay trái bấm hợp âm thì khỏi bàn rùi. Còn tay phải mình đệm như thế nào đây? Mình suy đoán là đệm kiểu arpeggio nhưng sao mình bấm thử vô (cụ thể là March) nghe nó kì cục ko ăn rơ sao í (cụ thể là bài Hát mãi khúc quân hành).
Mình ví dụ khi đệm rải tay phải vào bài HÁt mãi khúc quân hành thì đệm thế nào, mong các bạn chỉ giáo (mình chỉ chơi kiểu tay phải đàn giai điệu và đệm tay trái thui chứ đệm hát thì đang mò....)
Ví dụ rải đoạn này (tại đệm tay phải mà bấm chồng 3 nốt nghe nó vang chói tai we'):
Đời mình là 1 khúc quân hành (Am)
Đời mình là bài ca(G) chiến sĩ (C)

Sửa bởi aohk0991 - 04-08-10 lúc 10:15PM
IP IP Logged
onggiadaukho656
Đại uý
Đại uý
Ảnh đại diện
Tiểu đoàn trưởng

Trích dẫn onggiadaukho656 Replybullet Ngày gửi: 05-08-10 lúc 3:31AM
Originally posted by aohk0991

Chào các bạn, mình cũng tự học organ (do điều kiện đưa đẩy nên ko học thầy pà đc... hix).
Các bạn có kinh nghiệm đệm organ cho mình hỏi tí hen. Trong lúc đệm cho người khác hát, tay trái bấm hợp âm thì khỏi bàn rùi. Còn tay phải mình đệm như thế nào đây? Mình suy đoán là đệm kiểu arpeggio nhưng sao mình bấm thử vô (cụ thể là March) nghe nó kì cục ko ăn rơ sao í (cụ thể là bài Hát mãi khúc quân hành).
Mình ví dụ khi đệm rải tay phải vào bài HÁt mãi khúc quân hành thì đệm thế nào, mong các bạn chỉ giáo (mình chỉ chơi kiểu tay phải đàn giai điệu và đệm tay trái thui chứ đệm hát thì đang mò....)
Ví dụ rải đoạn này (tại đệm tay phải mà bấm chồng 3 nốt nghe nó vang chói tai we'):
Đời mình là 1 khúc quân hành (Am)
Đời mình là bài ca(G) chiến sĩ (C)
Đệm hát có một số nguyên tắc nhất định, không nhất thiết lúc nào cũng phải khua múa một cái gì đó trên bàn phím các bác ợ.
Thông thường lúc ca sĩ hát thì ta có thể chơi giảm bớt, có thể nghỉ cũng được vì nhiều khi chơi dày quá còn làm lấp đi bè giai điệu chính của ca sĩ.
Ngược lại lúc ca sĩ ngân nghỉ dài thì là lúc chúng ta khua múa. Nhưng cũng phải chọn câu lead nào đó nghe cho nó ngọt ngọt một tí. Nghĩa là có thể vào sau câu hát của ca sĩ hoặc cùng câu hát cuối của ca sĩ nhưng lại phải hết trước khi ca sĩ hát câu tiếp theo. Tóm lại là dẫn ca sĩ đi cho nó khỏi vấp váp
Với cái bài "đời mình là một bát dưa hành" thì có nhiều cách để các bác khai thác. Đoạn đầu có thể cứ tiếng Brass dập hợp âm theo nhịp thoai
Đến đoạn sau có thể giữ trì tục bằng string hoặc là không thì dùng cái thằng trombone chạy mấy nốt âm trầm nghe cũng ổn lắm. Đúng là thông thường tay để sẵn các thể gốc hoặc đảo của hợp âm rồi cứ thế tiết tấu hoá theo hoà thanh thôi. Lúc thì móc đơn, lúc thì liên đôi, lúc thì giữ trì tục nốt trắng. Túm lại là khua múa sao cho người nghe thấy phong phú và biến hoá một tí. Bẩu tôi mà đánh lại lần 1 y hệt như lần 2 là chịu chết vì lợn nó kêu ở đâu là nhào dô đó bắt mà
0904300505
IP IP Logged
onggiadaukho656
Đại uý
Đại uý
Ảnh đại diện
Tiểu đoàn trưởng

Trích dẫn onggiadaukho656 Replybullet Ngày gửi: 05-08-10 lúc 3:40AM
Originally posted by quockhanh2009

ai có mấy đệm cho đàn organ không? cho mình xin với. mình thấy các mẫu đệm cho đàn giutar thì nhiều mà mẫu đệm cho organ và piano mình không thấy. mình tự học nên kiếm sách đễ học mà không thấy.
mình mới biết đệm điệu VALSE , Boston, Slow rook thoi còn cá điệu khác thì mình chưa biết như cha cha , rumba ...mà 1 điệu còn có nhiều cách đệm khác nhau nữa thật là khó
ai giúp mình vời. mình cảm ơn nhiều
Câu hỏi của bạn cũng khó nói.
Thằng guitar nó không có nền nhạc sẵn (style ) như của Organ nên khi đệm kiểu gì nó cũng phải đảm bảo chắc chắn về tiết tấu của bài đó. Nên VD đôi khi đệm Valse nó toàn chơi kiểu Bum chát chát, bùm chát chát. Trong khi thằng Organ cái Bum chát chát, bùm chát chát đó đã có nền nhạc sẵn do tay trái đảm nhận rồi thì cái tay phải chỉ gọi là tà lưa, đưa đẩy thôi, mắm muối một tẹo cho nó dễ nghe mà đâu cần phải phức tạp lắm.
Tuy nhiên nếu đệm Piano thì lại bắt buộc giống guitar là vừa phải giữ tiết tấu, vừa phải thêu dệt cho hay và đó là cả một nghệ thuật vừa học hỏi vừa kinh nghiệm chiến đấu lâu năm mới thành được. Không phải nói là làm được ngay.
0904300505
IP IP Logged
aohk0991
Binh nhất
Binh nhất

Gia nhập: 04-08-10
Trích dẫn aohk0991 Replybullet Ngày gửi: 05-08-10 lúc 4:45PM
Cám ơn bạn đã giải tỏa "căng thẳng" bắt lợn giúp mình
Khổ cái là mình chơi cây nhà lá vườn, toàn ca "lẻ" ko ah` nên hok có ban nhạc. Tự solo thui
Chà, zị là khua múa theo lỗ tai của mình nhìu hơn là pài bản rùi nhỉ. Cái bài "bát dưa hành" nì bạn cóa cái đệm nèo làm mẫu hok (hok thì bài khác cũng đc, mình học hỏi tí í mà)
À, mình xài beat để nghe học hỏi đc hok?

Sửa bởi aohk0991 - 05-08-10 lúc 5:03PM
IP IP Logged
hoangphuckorea
Binh nhất
Binh nhất
Ảnh đại diện

Gia nhập: 12-06-10
Trích dẫn hoangphuckorea Replybullet Ngày gửi: 05-08-10 lúc 10:04PM
dem hop am cho solo bieu dien thi hoi khac voi dem hop am cho nguoi` hat .ma con` phai tuy` thuoc vao` trinh` do casy do hatthe nao` .neu da biethatthi` dem hop am rat de .vi ho da lam chac nhip .theo toi thi` dem hop am cho bai` hat ko phai phuc thuoc vao` cong nang dau ma con` phai dua vao` trinh` do tai nghe nhac cua moi nguoi danh dan` the nao` cam nhan tot tat nhien dem hop am hay 
IP IP Logged
<< Trước Trang  of 20 Tiếp >>
Trả lời bài viết Gửi bài viết mới
Xem trang in Xem trang in

Chuyển nhanh đến
Bạn không thể tạo đề tài mới
Bạn không thể trả lời bài viết
Bạn không thể xoá bài viết bạn đã gưi
Bạn không thể sửa bài viết bạn đã gửi
Bạn không thể tạo bình chọn
Bạn không thể bình chọn

Bulletin Board Software by Web Wiz Forums version 8.03