Chủ đề mớiChủ đề mới  Hiển thị danh sách thành viênThành viên  LịchLịch  Tìm trên diễn đànTìm kiếm  Trợ giúpTrợ giúp
  Đăng kýĐăng ký  Đăng nhậpĐăng nhập
Organ
 Diễn đàn :Thảoluận, kinh nghiệm biểu diễn :Organ
Message Icon Chủ đề: Cách đệm hợp âm cho đàn organ Trả lời bài viết Gửi bài viết mới
<< Trước Trang  of 20 Tiếp >>
Tác giả Nội dung
sonthanhtran
Binh nhất
Binh nhất
Ảnh đại diện

Gia nhập: 08-09-08
Trạng thái Online: Offline
Trích dẫn sonthanhtran Replybullet Ngày gửi: 21-11-08 lúc 8:51PM

ở nơi em có mấy tay nhạc công chơi lâu năm rồi! ngón tay cũng hay lắm nhưng cực một nỗi chơi với mấy ông đó toàn là thăng với giảm cứ dùng tranpot trên đàn organ thôi! có khi một bài hát giọng D nhưng mấy cha đó phải cộng 2 để về C mới đánh cho được cơ

roi mot ngay gao nep cung thanh xoi!...
0982334549
sonthanhtran1980@gmail.com
IP IP Logged
ngoc88ngoc
Binh nhất
Binh nhất
Ảnh đại diện

Gia nhập: 23-02-08
Trích dẫn ngoc88ngoc Replybullet Ngày gửi: 22-11-08 lúc 7:21AM

Chào các anh, lúc trứoc em thấy có chủ đề nói về cách lấy lại nhịp khi "ca sĩ" hát trật nhịp, ko biết chủ đề ấy giờ nằm ở đâu nữa, anh nào thấy chỉ giúp em với

IP IP Logged
vuthaihoang
Trung uý
Trung uý
Ảnh đại diện

Gia nhập: 16-09-08
Trích dẫn vuthaihoang Replybullet Ngày gửi: 22-11-08 lúc 7:37AM

Em nghĩ thế này, nếu chơi nhạc theo kiểu đám cưới thì những hợp âm sau là dùng nhiều nhất: Am, Cm, Dm, Gm, C, G, A, F có đúng không ạ! em chỉ chơi quen vài hợp âm đấy thôi. còn những hợp âm C#m, hay cái gì thăng đi nữa kệ nó, cứ đánh thứ là xong, bọn ca sĩ cứ hát vô tư, chẳng biết gì!!!.

Cho em hỏi tý: Chơi trong Band nhạc thì thằng organ, ngoài việc đánh intro, câu đệm thì có cần rải giống thằng ghita không, em cũng đánh vậy, nên khi thằng ghita nhìn em nó bảo, sao lại đánh kiểu giống nó vậy, vậy em phải làm sao.! còn mình chơi string theo giai điệu có lẽ ko hay lắm, vì hơi ồn. Các bác có kinh nghiệm gì hay ko chi cho em với. em xin cám ơn nhiều
IP IP Logged
TuongVy
Đại uý
Đại uý
Ảnh đại diện
KNC "Vì sự nghiệp xã hội hoá âm nhạc"

Gia nhập: 21-03-08
Trích dẫn TuongVy Replybullet Ngày gửi: 22-11-08 lúc 8:35AM
Originally posted by ngoc88ngoc

Chào các anh, lúc trứoc em thấy có chủ đề nói về cách lấy lại nhịp khi "ca sĩ" hát trật nhịp, ko biết chủ đề ấy giờ nằm ở đâu nữa, anh nào thấy chỉ giúp em với

Nằm bên trang 2 của d/đ Organ "Cách sửa nhịp hát sai"
Tay sông hồ vuốt tóc.
Tóc rụng hết ngày xanh
Hoàng-Dũng
dhlavie@yahoo.com
IP IP Logged
vnn1268
Binh nhất
Binh nhất
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21-10-08
Trích dẫn vnn1268 Replybullet Ngày gửi: 22-11-08 lúc 6:52PM
Originally posted by vuthaihoang

Em nghĩ thế này, nếu chơi nhạc theo kiểu đám cưới thì những hợp âm sau là dùng nhiều nhất: Am, Cm, Dm, Gm, C, G, A, F có đúng không ạ! em chỉ chơi quen vài hợp âm đấy thôi. còn những hợp âm C#m, hay cái gì thăng đi nữa kệ nó, cứ đánh thứ là xong, bọn ca sĩ cứ hát vô tư, chẳng biết gì!!!.

Cho em hỏi tý: Chơi trong Band nhạc thì thằng organ, ngoài việc đánh intro, câu đệm thì có cần rải giống thằng ghita không, em cũng đánh vậy, nên khi thằng ghita nhìn em nó bảo, sao lại đánh kiểu giống nó vậy, vậy em phải làm sao.! còn mình chơi string theo giai điệu có lẽ ko hay lắm, vì hơi ồn. Các bác có kinh nghiệm gì hay ko chi cho em với. em xin cám ơn nhiều

Cái việc sau khi intro thì việc bạn đệm là rất cần , sẽ làm cho nền càng dày, nhưng vấn đề theo mình là bạn nên lắng nghe 1 chút, nếu thấy guitar đệm kiễu đó rồi thì bạn nhanh ý đệm cách khác là hay nhất, ví dụ bạn có thể sử dụng tiếng string chẳng hạn , lót câu nhẹ nhẹ hoặc giữ hợp âm nền cũng được hoặc 1 cách đệm nào đó bạn thích, nói chung là bạn tránh kiểu...mình gọi nôm na là lấn sân, vài ý kiến tham khảo cùng bạn

Sửa bởi vnn1268 - 22-11-08 lúc 6:53PM
IP IP Logged
FloraAtDawn
Trung uý
Trung uý
Ảnh đại diện

Gia nhập: 31-10-08
Trích dẫn FloraAtDawn Replybullet Ngày gửi: 23-11-08 lúc 8:20AM
guitar và keyboards chia nhau mà công thủ chứ, làm nhiều sẽ có thêm kinh nghiệm thôi bạn

mấy anh em đừng quá ỷ lại mà cứ đánh tông quen thuộc, ngại va chạm ... nốt đen nhiều hehe, không lẽ suốt đời đi đánh đám cưới tiệc tùng hay sao?
*0905221824* Nhận làm styles cho Yamaha, hòa âm, nhạc không lời ...
----
demo: http://www.box.net/shared/5rplfxdogo
mixing: http://www.box.net/shared/g300cfackw
----
Fantom X6 - s900 ...
IP IP Logged
Beby_tv
Trung uý
Trung uý
Ảnh đại diện
Hạ sĩ

Gia nhập: 11-04-08
Trích dẫn Beby_tv Replybullet Ngày gửi: 12-12-08 lúc 8:42AM
Originally posted by vnn1268

Originally posted by vuthaihoang

Cái việc sau khi intro thì việc bạn đệm là rất cần , sẽ làm cho nền càng dày, nhưng vấn đề theo mình là bạn nên lắng nghe 1 chút, nếu thấy guitar đệm kiễu đó rồi thì bạn nhanh ý đệm cách khác là hay nhất, ví dụ bạn có thể sử dụng tiếng string chẳng hạn , lót câu nhẹ nhẹ hoặc giữ hợp âm nền cũng được hoặc 1 cách đệm nào đó bạn thích, nói chung là bạn tránh kiểu...mình gọi nôm na là lấn sân, vài ý kiến tham khảo cùng bạn

Các bác cho hỏi tí!
Mình mới tập đàn thôi nên còn lang man lắm!
* Việc đệm theo ca sĩ nó hát là có phải mình chạy nốt theo bài hát đó không? Đôi khi lo tay phải chạy nốt tay trái "quên chuyển đổi hợp âm" hì..hì vì chưa quen thông cỏm
* Hay là mình chỉ đệm khi hết 1 ô nhịp hay 1 đoạn .... còn mơ hồ lắm!!!
Nhẫn một chút sóng yên gió lặng
Lùi một bước biển rộng trời cao
IP IP Logged
cuong_guitare
Trung uý
Trung uý
Ảnh đại diện

Gia nhập: 08-04-08
Trích dẫn cuong_guitare Replybullet Ngày gửi: 12-12-08 lúc 9:05AM
Thường thì những người mới vào nghề thì tay phải yếu lắm hay nói đúng hơn thì cả 2 tay đều yếu . Vì vậy bạn nên tập từ từ . Đầu tiên ra các hiệu sách mua những cuốn sách có sẵn hợp âm về nhà cứ thế mà tập đệm dần dần tay trái sẽ tiến bộ trong cách chuyển hợp âm , còn về tay phải đệm như thế nào ? cái này thì thời gian chơi nhiều sẽ tiến bộ thôi chứ nói làm sao cho hết
       Đất lành chim đậu
Đất không lành ta nhậu luôn con chim
IP IP Logged
vietfuong
Trung uý
Trung uý
Ảnh đại diện

Gia nhập: 13-08-08
Trích dẫn vietfuong Replybullet Ngày gửi: 12-12-08 lúc 4:55PM
em thấy tay trái yếu thì có bác cuong_so àh???
hiện nay em vẫn chưa đệm đc theo kiểu piano cho thật hay các bậc tiền bối có gì chỉ giao em với????

Chào mọi người!
IP IP Logged
vnn1268
Binh nhất
Binh nhất
Ảnh đại diện

Gia nhập: 21-10-08
Trích dẫn vnn1268 Replybullet Ngày gửi: 14-12-08 lúc 5:36PM
Originally posted by vietfuong

em thấy tay trái yếu thì có bác cuong_so àh???
hiện nay em vẫn chưa đệm đc theo kiểu piano cho thật hay các bậc tiền bối có gì chỉ giao em với????

Bác tìm mua cuốn Method Rose , cuốn này rất hay và có rất nhiều bài tập cho 2 tay , nhiều anh em nhạc công chơi lâu năm vẫn lấy cuốn này để luyện ngón , nói chung em thấy cuốn Method Rose rất hay
IP IP Logged
<< Trước Trang  of 20 Tiếp >>
Trả lời bài viết Gửi bài viết mới
Xem trang in Xem trang in

Chuyển nhanh đến
Bạn không thể tạo đề tài mới
Bạn không thể trả lời bài viết
Bạn không thể xoá bài viết bạn đã gưi
Bạn không thể sửa bài viết bạn đã gửi
Bạn không thể tạo bình chọn
Bạn không thể bình chọn

Bulletin Board Software by Web Wiz Forums version 8.03